Khoảng cách an toàn giữa 2 xe khi tham gia giao thông

Đối với trường hợp tham gia giao thông thuận lợi khoảng cách an toàn ứng với mỗi tốc độ như sau:

  • V = 60: 35m;
  • 60 < V ≤ 80: 55m;
  • 80 < V ≤ 100: 70m;
  • 100 < V ≤ 120: 100m;
  • Tốc độ dưới 60 km/hngười lái xe phải chủ động giữ khoảng cách an toàn phù hợp với xe chạy liền trước xe của mình.

Khi điều kiện bất lợi, tm nhìn hạn chế, người lái xe phải điều chỉnh khoảng cách an toàn thích hợp lớn hơn trị số ghi trên biển báo hoặc trị số được quy định trong trường hợp điều kiện thuận lợi như đã nêu ở trên.

Xin chào luật sư, rất mong luật sư giải đáp vướng mắc về sau của tôi: Tôi được biết khi tham gia giao thông vận tải thì các phương tiện đi lại phải giữ khoảng cách đảm bảo an toàn với nhau để né tránh những trường hợp nguy hiểm xẩy ra tuy vậy tôi chưa biết cụ thể quy chế khoảng cách an toàn giữa 2 xe là bao nhiêu? Và trong trường hợp đông đúc, tắc đường thì có sẽ phải giữ khoảng cách bảo đảm an toàn hay không? Rất mong nhận được câu trả lời từ phía luật sư!

Quy định về khoảng cách an toàn giữa 2 xe khi tham gia giao thông

Khi điều khiển phương tiện tham gia vào giao thông vận tải đường đi bộ giữa những điều mà các lái xe phải hãy chú ý đây chính là giữ khoảng cách bảo đảm an toàn đối với xe đi phía trước mặt mình. Việc duy trì những khoảng cách đó sẽ tiêu giảm những tai nạn đáng tiếc không mong muốn có thể xảy ra vì khi gặp trường hợp bất ngờ thì các xe đi sau rất dễ gây liên lụy cho những xe đi trước.
nhằm mục tiêu ngăn chặn những tình trạng nguy hiểm liên tục ra mắt như xe sau đâm xe trước, xe trước tạm dừng đột ngột đụng vào xe sau,… pháp lý đã có quy chế tại Khoản 1 Điều 11 thông tư 31/2019/TT-BGTVT liên quan đến vấn đề này như sau:

Điều 11. Khoảng cách an toàn giữa hai xe khi tham gia giao thông trên đường

1. Khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ, người lái xe, người điều khin xe máy chuyên dùng phải giữ một khoảng cách an toàn đối vi xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo Cự ly tối thiểu giữa hai xe” phải giữ khoảncách không nhỏ hơn trị số ghi trên biển báo.

Như thế pháp lý quy chế người tinh chỉnh xe phải “giữ một khoảng cách bảo đảm an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình”, đặc biệt là những nơi có biển báo “Cự ly ít nhất giữa hai xe” phải giữ khoảng cách không bé hơn trị số ghi trên biển báo.
mặc dù thế có phải khi nào những phương tiện cũng cần phải được duy trì khoảng cách bảo đảm an toàn này không? Câu trả lời rõ ràng là Không, chính do tại Khoản 2 Điều 11 chỉ thị 31/2019/TT-BGTVT đã quy chế việc duy trì khoảng cách bảo đảm an toàn này còn phải tùy theo mật độ phương tiện đi lại tình trạng giao thông vận tải trong thực tế để bảo đảm bảo đảm an toàn giao thông vận tải

Điều này nói lên được rằng, đối với những địa điểm đông dư cư và có tỷ lệ phương tiện tham gia giao thông đông đúc như nội thành của thành phố hay những nơi thực thi bắt đầu khởi công do đó giao thông không thuận tiện thì việc giữ khoảng cách an toàn sẽ tiến hành linh hoạt và cư dân tham dự giao thông không cần phải vâng lệnh cứng ngắc quy chế này.

Quy định khoảng cách an toàn giữa hai xe

Xem thêm chi tiết khoảng cách an toàn giữ 2 xe tại đây: https://luatquanghuy.vn/quy-dinh-khoang-cach-an-toan-giua-2-xe/

Để được tư vấn cụ thể hơn bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật giao thông qua HOTLINE19006588 của Luật Quang Huy.

Leave a Reply